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MAAGIZO 

 Andika jina lako na namba yako katika nafasi ulizoachiwa hapo juu. 

 Weka sahihi yako na tarehe ya mtihnai katika nafasi ulizoachiwa 

 Jibu maswali yote 

 Andika majibu yako katika nafasi ulizoachiwa  katika kijitabu hiki cha maswali. 

 

 

 

KWA MATUMIZI YA MTAHINI PEKEE. 

SWALI UPEO ALAMA 

1 

 

15  

2 

 

15  

3 

 

40  

4 

 

10  

Jumla   80 

 

 

 

 

 Karatasi hii ina kurasa 8 zilizopigwa chapa. Watahiniwa ni lazima waangalie kama kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa sawasawa na    

  kuwa maswali yote yamo. 
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1. UFAHAMU. 

Soma  kifungu kifuatacho kasha ujibu  maswali. 
Tulipofika king’ozi tuligundua kuwa safari yetu haingekuwa ya kujivinjari kama tulivyokuwa tumekadiri. 

Mwenzangu Mbete alikuwa tayari ameanza kuchopea kwa uchovu wa kupiga milundi tangu tulipodamka. Azima 

yetu ya kuipanga safari hii ilikuwa kutafitia kuhus falsafa ya itikadi ya wana –kotongoji cha king’ozi. 

Ni kitongoji kidogo kinachopatikana baina ya mji  ya Mgandi na Mlima Kenya. Kitongoji hiki kina sifa  

kuhifadhi utamaduni na salua au historia yao ndefu  ambayo tulinuia kuitafitia. 

  Tulitaka pia kukutana na wenyeji wa king’ozi ambao sifa  ya  kuwa na  mlahaka usiokuwa na kifani hasa   

kwa wageni waliozuru katika kijiji  hicho. Tulikutana na Mzee ilalo ambaye alitukaribisha kwa mlahaka ambao 

sijawahi  kuuuona aushini mwangu. Alitushauri tuwe  na subira hadi mafungulia ng’ombe dnipo tungepata 

uhondo kamili. Taadhima yake ilituelikeza tusiwe na budi ila kusubiri. 

Ilipotimia magharibi tukasikia mlio wa pembe ndipo tukatanabahi kuwa wakati tuliokuwa tumeahidiwa 

ulikuwa ndio huo. Mzee ilalo akatushauri tusiwe na kiwewe. Tukapiga safari yetu hadi kwenye kina cha msitu 

mkubwa uliokuwa mkabala na  Mlima Kenya. Mara tukasikia nyuma yetu ngoma zikichzwa na kundi kubwa l 

awatu. Nikatanabahi kuwa baadhi ya nyimbo nilizozisikia zilikuwa kama zile ambazo nilikuwa nimewahi  

kizisikia kutoka kwa marehemu babu yangu, mojawapo  kama “kwani kisu hiki kina nyuki ambao huchoma?” 

kabla ya kumsaili Mzee Ilalo maana yake, mbete alikuwa amekwishaanza kuingiwa na hatihati kama vile wimbo 

ulivyoshabihi. Ninavyojua ni kuwa Mbete na nyuki ni kma aliyeumwa n anyoka na ameona ukambaa. 

Mzee Ilalo alitushauri tuwe na subira kwani hiyo  ilikuwa lele tu. Ghafla bin vuu tukasikia mchakacho 

karibu nasi.  Kutazama nyuma tukaona shababi wakitokea kando kando ya kinjia kidogo kilichokuwa karibu nasi. 

Walikuwa wanamvalia vinyago na kuonekena kama vigaragosi ambao waliogofya mno. 

Kundi la wacheza ngoma lilikuwa tayari limetufikia tukajiunga nao na kuanza kucheza pamoja. Mmjoa 

wa shababi alikuwa amemburura ngorombwe ghafla. Yule ngorombe akachinjwa na ghalamu. Wakapakwa damu 

kote kote katika miili yao. Nyama ilichomwa nasi tukapewa kila mmoja pande kubwa la nya ma lililokuwa tamu 

sana. 

Ngoma na  miondoo zilianza tena huku kila mmoja akimengua  kiuno, ungeohani ni hayawani waliokuwa 

wakisherehekea nyama ya kiguli. Tulicheza hadi kuku wa kwanza alipowika. Tuliadnamana hadi kwenye 

chemichemi ya maji yenye mzizimo. 

  Vijana walijitoma  lwenye chemichemi  hiyo kukoga hasa damu waliokuwa wame jipaka. Fauka   ya 

kujinadhifisha, maji nayo ya  mzizimo yalikuwa na umuhimu mwingin e kma alivyotufahamisha Mzee Ilalo. 

Walitoka  kwenye chemichemi na kipiga foleni kama Adamu na Awa. Ngoma zilisitishwa tena  na 

kukanyamaa zi! Tukasikia sauti moja kubwa ya kutisha  kama ya dume aliyekuwa amepagawa. Baadhi ya vijana 

hasa wale walioonekna kama wake mbe wakaanza  kuwayawaya  lakini shinikizo  la kuwa walivyotoka kuwa 

liliwashurutisha kuwa  na bila budi ilia kuvumilia na kujizatiti. 

Ikanikumbunsha shughuli  kama hiyo ambayo nilikuwa  nimeshuhudia katika sehemu mo jay a janibu za 

magharibi mwa Kenya amabapo wanawake walihusika. Pindi nikitafakari nayo,tukajikuta kenye  kijia 

chembamba tulichokuwa tumekipitia n Mzee Ilalo. Nikasikia vigelegele vya wanawake vimetanda katika kijiji 

kizim acha king’ozi. 

Mbete akanining’enezea, “Mbona sikuwaona wanawake wakishiriki kama nilivyokuwa nimewaona 

katika sehemu za magharibi?”. Mzee Ilalo ni  kama alikuwa maeyasoma mawazo yetu na ndipo akatujibu haraka. 

“ shughuli hii hairuhusiwi kuwa  na wanawake  karibu hata? 

Tulilala kama tumejivinjari kwa Mzee Ilalo kwa siku mbili baada ya  kukamilisha shughuli zetu. Siku ya 

pili tulipoamka tulimuona mmoja wa wale vijana akiwa ameji jambika kwa shuka nyeupe. Hii ilikuwa tamaduni 

ambayo waking’ozi walilinzi si haba ili tu kwa wasichana ilikuwa tayari imezikwa katika karibu la sahau kwani 

ni kuwanyanyasa na kukiuka kanuni zao za kibinadamu. 

Mzee Ilalo alitua ga asubuhi ya pili kwa kutuonya kuwa jambo tuliloshuhudia tuliche katika pambizo la 

msitu na ndipo ni gnependa wewe msomaji usikisome kifungu hiki bali uzuru katika kiji cha king’ozi ujionee 

mwenyewe  mali mwenguni. 

Maswali. 

1. Ipe taarifa  hii anwani  mwafaka.              (ala.2) 

2. Safari  hiyo ilikuwa  na  madhumuni gani kwa mwandishi na mwenzake?      (ala.2) 

3. Thibitisha kuwa wenyeji wa King’ozi walikuwa  na mlhaka mwema.       (ala.3) 

4.Unafikiri ni kwa nini maji ya chemichemi yalikuwa na mzizimo?       (ala.2) 

5. Unafikiri hizi  zilikuwa sherehe za nini?         (ala.1) 

6. Eleza tofauti  kuu iliyoko baina  ya shughuli za wanaking’ozi na zile za Magharibi  mwa Kenya. (ala. 2) 
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7. Eleza maana ya maneno/ vifungu vya maneno haya  kama yalivyotumiwa katika taarifa.  (ala. 3) 

   i) Kupiga milundi……………………………………………………………………………. 

  ii) Ngorombwe……………………………………………………………………………….. 

  iii) Imezikwa katika kaburi la sahau………………………………………………………….. 

 

2. UFUPISHO. 

Soma kifungu kifuatacho ujibu maswali. 
Mi-Jadala moto  iliyokuwa bungeni  majuzi inaonyesha dhahiri kuwa wabunge wetu hawakutaka katika 

ifanyiwe marekebisho. Kile ambacho hakikueleweka vyema ni iwapo wabunge hawa walifanya hivyo kwa nia 

njema  au la. Huenda walifanya hivyo kwa lengo  la kuwa na katiba ambayo itazua mzozo miongoni  mwa 

wakenya  ili ikataliwe baadaye ama walifanya hivyo kwa sababu katiba yenyewe ni nzuri na itatufaa kama taifa. 

Utata ambao ungali unawababaisha wengi ni mahakama za kadhi, uavya ji wa mamba, ugatuzi wa 

mamlaka, ardhi na kwamba mawaziri wawe watu mbali na wabunge na mengi. Yale ambayo yanalemea katiba 

zaidi ni swali la   mahakama za kadhi na uavyaji wa mamba. Makanisa, hasa kanisa  katoliki, yamesema ni 

lazima yaangushe katiba hiyo iwapo haitafanyiwa marekebisho. 

Swali  la uavyaji  mamba halishughulikiwa  lakini si kumaanisha kwamba uavyaji mamba haukuwepo 

asilani mada ktari wamekuwa hawajali katu kiapo chao cha utenda kazi kwa uadilifu bali walikuwa wakiweka 

pesa moele. Hatua hii imekiuka haki za kibinadamu kwani ambazo zimekuwa zikitunguliwa ni za watoto walio 

na haki ya kuishi  kamam mimi na wewe. 

Maoni yamekuwa kwamba  nyakati nyingine ni sharti uavyaji wa mamba utekelezwa kutokanan na 

ushauri wa daktari ili kuokoa maisha ya mmoja; mama au motto. Ina maana  kuwa endapo kuna dharura na hatua  

kama hii haichukuliwi itazua hatari kwa wote wawili na huenda wakaangamia. 

Katiba ya sasa haisemi chochote kuhusu uavyaji wa mamba japo sote ttuajua  kwamba  ni msuaji ya  

kikatili. Enzi hizo jambo hili lilifumbiwa jicho; halikuzungumziwa hata kidogo. Hii  ndio sababu kulingana  na 

kielelezo cha  katiba ikabainika na kamati ya wataalamu wa katiba (COE) kwamba kuna  haja ya kuwepo na 

kifungu katika sheria kinachodhibiti hali  kama kuhalalisha kila uavyaji wa  mamba unaofanyika  katika hospitali 

kuwa iikuwa ni dharura ya kuokoa maisha. 

Hilo linawaogofya viongozi wa makanisa sana  pamoja na waumini kwani kwao linafaa kuwa swala la 

kimaadili. Daktari na  mteja wake sharti wajue kuwa watakuwa  na mashtaka  ya kujiu mbele za mungu endapo 

wataamua kuangamiza maisha ya kiumbe kisicho  na hatia. Tunalosema hapa ni kwamba hili ni swala la imani 

zaidi kuliko sheria, liwekwe katika katiba ma lisiwekwe laweza kuendelezwa na watu waliozoea  kutenda 

unyama. 

Hatuna haja ya kuizima katiba iliyofikia  hatua ya mwisho  kutokana na jambo tusiloweza kudhibiti. 

Tutakuwa kama  mtu anayemwaga mapipa kadhaa ya maziwa eti kwa sababu nzi mmoja ametumbukia ndani. 

Mbona tusimtoe nzi huyo  kwa  njia safi na tyanywe maziwa yetu. 

Tunalopendekeza hapa ni kwamba katiba iacha ne na swala hili ambalo uamizi utakuwa ukafanywa  na 

daktari pamoja ma mteja au jamaa zake. Itaweza kuwa wazi kuwa sheria itawaandama hawa endapo ithibika 

baaday kuwa walikiuka maadili ya kikazi nay a kijamii. 

Vivyo  hivyo katika mahakama za kadhi mabzo zimekuwepo tangu jadi. Waislamu  hawadhamini 

kuzitumia sheria hizi kuchukua uongozi wa taifa hili kwa mabavu. Zinashughulikia kesi za  kifamilia na zile za 

nchi hupelekwa katika mahakama zetu za kawaida. Hakika, hii ni pilipili ambayo hatujaila na kwetu hatuoni 

yatuwashiani. 

Ukweli  ni kwamba Mahakama za kadhi zimekuwepo hata katika katiba ya awali. Zimekuwa 

zikishughulikia daawa za kinyumbani ardhi na ndoa katika dini ya kiislamu. 

Katiba ni yetu  hata ichukue muda zaidi na zaidi. Wanakamati wa COE wapewe idhini na wabunge ili 

washughulikie baadhi ya maswala yanayodaiwa kuwa nyeti  ili yawekwe wazi zaidi. Ukweli ni kwamba 

hatuwezi kuitupa katiba kwa kuwa itakuwa na hasara kubwa na vizazi vijavyo. 

Maswali  

A. Eleza utata uliopo tunaposhughulikia uavyaji wa mimba (Maneno 50)       (ala. 6) 

B. Kwa kutumia maneno yasiyozidi arobani  fupisha aya tatu ya mwisho.    ( ala.6) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a. Akifisha 

      Una kiberiti yule mtu aliniuliza na nilipotoa kiberiti na kuwasha yule mtu alinizaba kofi maria alieleza  

b) Taja sauti nne za  konsonanti ambazo ni za nasali.            (ala.2) 



© Butere – 2011                                                 Kidato cha nne                                                                                Kiswahili 102/2 

 

 

4 

c)Tunga sentensi inayodhihirisha mstumizi ya ngeli ya I – ZI.            (ala 2) 

Umoja……………………………………………………………………………………………………. 

Wingi…………………………………………………………………………………………………….. 

d) Tunga sentensi ya neno moja yenye mofimu zifuatazo.            (ala.2) 

i)Nafsi ya tatu umoja……………………………………………………………………………………. 

ii) Hali timilifu………………………………………………………………………………….………. 

iii) Kitendwa……………………………………………………………………………………………. 

iv) Mizizi……………………………………………………………………………………………….. 

v) Kiishio………………………………………………………………………………………………. 

e) Changanua sentensi ifuatayo  kwa kutumia jedwali.       (ala.5) 

    sikumwadhibu kwa sababu alikuwa mgonjwa. 

f) Neno mlevi  limetumikaje katika sentensi zifuatazo?        (ala.2) 

i) Mlevi alosababisha ugomvi…………………………………………………………………………….. 

ii) Mtu mlevi alisababisha ugomvi……………………………………………………………………….. 

g) Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi  katika sentensi hii.      (ala.2) 

    Nitaenda nyumbani ingawa ninaumwa na kichwa 

h) Tunga sentensi sahihi ukitumia hadi kama:         (ala. 2) 

    i) kihusushi cha wakati……………………………………………………………………………………. 

   ii) Kihusishi cha mahali…………………………………………………………………………………… 

i) Eleza matumizi ya kwa, ka, na ku katika sentensi zifuatazo.         (ala 3) 

i)Nitakutaka ufika hapa……………………………………………………………………………………… 

ii) Kachezeni kule nje……………………………………………………………………………………….. 

iii)Yule utaalamu alielezea maana  ya utandawazi kwa ufasaha……………………………………………. 

j) Ziandike sentensi  zifuatazo kwa kuzingatia maagizo.       ( ala. 2) 

i) chakula kinachoiva vizuri ndicho kinacholiwa (hali ya mazoea) 

ii) Timu ile imeshinda. Haikucheza vizuri (Tujmia ijapokuwa) 

k) Sentensi  hizi ni za aina gani?           (ala 2) 

i) Mkulima aliyekata nafani atasaidiwa kesho………………………………………..………………… 

ii) Walimu na wazazi wanatengeneza bweni…………………………………………………………… 

l) Andika kinyume cha:           (ala. 2) 

i) Mtweke Bi. Kizee mtungi huu wa maji. 

ii) Mama alitandaza zulia kubwa sebuleni. 

m)  Tumia vitenzi – nya na ja kutunga senstensi sahihi katika kauli ya kutendewa.   (ala 2) 

n) Andika kwa msemo halisi.            (ala 2) 

    Wanga alisema  kuwa alikuwa amepata  alama zote  katika mtihani wa mwisho wa mwaka. 

o) Andika  kwa wastani halafu  kwa ukubwa .        ( ala. 2) 

    Kibuzi  kile kimono kina kiguu  kinachouma. 

p) Andika kwa wingi:           (ala 2.) 

    Kuku yuyu huyu ndiye aliyetaga yai hili. 

q) Yakinisha  sentensi hii.           (ala 1) 

    Usipolala  sana hutapona  haraka. 

r) Tunga sentensi kwa kutumia maneno yafuatayo kubainisha maana.     (ala. 2) 

i)  Bana 

ii) Pana. 

 

4. ISIMU JAMII    (ALAMA 10) 

a) Eleza maana ya mitilinguo .          (ala.1) 

b) Huku ukitoa mifano halisi eleza tofauti iliyopo baina ya kuchanganya ndimi/ misimbo na kubadili  

    ndimi/misimbo            (ala. 4) 

c) Eleza sababu tano za kuchanganya na kubadili misimbo /ndimi.      (ala. 5) 


