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1. UFAHAMU. 

 

 

 

Mabadiliko yaliyokumba jamii ya sasa ni ya kimkurupuko.  Nasena hivi kwa sababu 

tunapoingalia jamii ya leo ninabaki kushangaa.  Mimi sasa nina umri wa miaka 70 na  

nimeona mabadiliko mengi ya kuduwaza kabisa na hata ya kutisha. 

Hebu tuchukue mfano wa nyanja mbalimbali.  Elimu ya nyakati zetu ilikuwa ikitolewa 

kwa jamii kwa kufuata utaratibu wa umri mbalimbali.  Elimu ya nyakati zetu ilikuwa 

ikitlewa kwa jamii kwa kufuata utaratibu wa umri mbalimbali.  Elimu ya nyakiati zetu 

ilikuwa ikitolewa  kwa jamii kwa kufuata utaratibu wa umri mbalimbali. Kwa hiyo 

mafunxo ya motto mdogo, kijana mwanamke, au watu wazimu, yalikuwa tofauti 

ingawaje yalikuwa na uhusiano. 

 

Dhamira  ya mafunzo haya ilikuwa kumwezesha kila mwanajamii kushiri katika harakati 

za maisha .  Tulifunzwa jinsi ya kufanya shughuli kama vile ufugaji uvuvi, usukaji, 

hadithi na tanzu zingine za fasihi simulizi na mambo mengine muhimu.  Kwa hivyo, 

lilikuwa jambo muhimu kwa watoto kufahamishwa mambo mengine muhimu na wavyele 

wao ili kuchukua hatamu wanapozeeka wavyele wao. Kwa mfano, watoto walifunzwa 

malishoni kuwatambua wanyama wa familia kwa alama  mbalimbali.  Hii ilikuwa 

muhimu yanachungwa  pamoja. 

 

Watoto pia walifunzwa kuhusu usukaji na kufinyanga, na nyanja zingine kuhusu maisha 

yao ya kila siku.  Watoto wa kiume walifunzwa majukumu yao katika jamii huku wale 

wa kike wakifunzwa majukumu yao ambayo yalihusiana na maisha ya nyumbani. 

Fasihi simulizi husaidia sana kwani ilikuwa njia mojawapo ya kuwafunza watoto.  

Mafunzo haya yakitolewa jioni baada ya shughuli za mchana ili kuwaadibu vijana.  Jioni 

ulikuwa wakati mwafaka kwa kuwa kila mtu alikuwa amemaliza kazi.  Aidha, wazazi 

hakutaka watoto na vijana kutembeatembea usiku na kujihasiri.  Pia wazazi hawakuwa na 

nafasi mchana kukutana na watoto wao kwa sababu za tumbo! 

 

Lakini siku hizi, mambo ni mengine.  Kwanza, shule hizi zilizoletwa na mzungu 

zimebadili weupe kuwa weusi!  Watoto siku hizi huchukua tasriban asilimia 90 ya 



maisha yao shuleni wakiwa na walimu.  Watapata wapi muda wa kuzungumza na wazazi 

wao?  Wakati huohuo kinaya ni kwamba hata wakati watoto wako wako nymbani, wazazi 

nao hawana muda wa kufanya kazi yao!  Eti shughuli zimewasakama kiasi cvha 

kutojumudu. 

Nani atawafanyia uzazi wa kukopa/ Matokeo ya sintofahamu hii ni ya kusikitisha.  Shule 

zimekumbwa na matatizo mengi kwa kuwa watoto hawashauriwi na wazazi wao tena. 

Fujo, wizi utumiaji wa madawa ya kulevya na mauaji vimekuwa ndiyo kawaida katika 

baadhi ya kufundisha masomo ya kwawaisa na kufanya kazi ya kuwashuri wanafunzi 

kikamilifu bila wazazi kufanya kazi yao ipasavyo nyumbani.  Tusisahau kuwa walimu 

pia ni  wazazi na wanahitaji kuwashauri watoto wao. 

 

Sasa, swali ambalo mini hujiuliza ni hili; shule zimesaidia kwa njia gain? Kuleta matatizo 

haya yote ama kuyatatua? 

 Katika haya yote, linalonisikitisha kama mzee ni tabia ya vijana wa siku hizi.  

Kizaazaa cha siku hizi ni vijana kuvua adabu kabisa.  Shuleni kwenyewe, utakuta baadhi 

ya vijana walifanya mambo ya kushangaza.  Kuna hii mbinu mpya ya kutumia madawa 

ya kulevya ambayo imewafanya baadhi ya vijana kuwa mgofu ya watu.  Hali hii 

imewafanaya wengine kuzusha fujo shuleni na kuharibu mali.  Wengine wanakosa 

kufuata ushauri wa walimu wao huku wengine hata wakiwatusi.  Wanasahau ushauri wa 

wahenga kuwa usitukane wakunga na uzazi ungalipo. 

 

Ninapotembelea baadhi ya miji nchini, hutaka kufunga macho lakini nahofia magari 

kunigonga! Vijana wanatembea wakiwa wanaonyesha maungo yao na kuwa uchi kabisa 

eti kuiga mitindo ya Ulaya.  Wengine wameingilia kufanya mapenzi ovyo.  Vijijini  pia 

vijana wamepotoka.  Hata salamu za Mungu wanawauzia wazee.  Matokeo?  Watoto 

kuzaa watoto, watoto, watoto wasio na hahitaji ya kila siku na sasa vijana wengi 

wemeumwa n zimwi.  Kutowajibika kwa namna hii miongoni mwa viongozi wa kesho(au 

ni wa leo?) ni maangamizi .   Ikiwa maendeleo ndiyo haya, basi kitumbua kimeingia 

mchanga! 

 

Siku zetu, mambo yalikuwa shwari, Mambo yalitendeka kwa utaratibu.  Lakini si sasa.  

Hatuwezi kurudi nyuma, ndiyo.  Lakini kama huku ndiko kwenda mbele, moyo wangu 

umejaa wasiwasi.  Vijana wanaweza kuchukua msimamo wa kurekebisha mambo 

yaliyoharibika.  Mimi nimezeeka na karibuni, nitarudi mavumbini,.  Je, mtachukua 

jukumu  la kuufanya ulimwengu uwe bora kwa tabia zenu njema? 

 

 

Maswali 

 

(a) Ni nini dhamira ya mwandishi wa makala haya?   (alama 1) 

(b) msemaji anadai kuwa mabadiliko yanayoikumba jamii ya kisasa ni ya 

‘kimburupuko’.  Fafanua        (alama 2) 

(c)  Kuna mambo gain katika taarifa yanayothibitisha kuwa shule zilizoletwa na Mzungu 

“imebadilika weupe kuwa weusi”? 

(d) (i) kwa nini wazazi wa jadi waliwatambia watoto hadithi majira ya jioni? (alama 2) 

       (ii) hali hii iliwasaidiaje hawa watoto?     (alama 2) 



(e) “Wazazi wa siku hizi na walimu ndio wanaopaswa kulaumiwa kwa kutovuka kwa 

nidhamu miongoni mwa vijan.”  Thibitisha.    (alama 2) 

(f) Nakili tamathali zozote mbili za lugha zilizotumiwa katika taarifa   (alama 2) 

(g) eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumiwa katika taarifa. (alama 2) 

 

(i) kuwaadibu 

(ii) Zimewasakama 

(iii) Sintofahamu 

(iv) Magofu ya watu 

 

 

2.MUHTASARI 

UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kasha ujibu maswali. 

Leo hii, baadhi ya ndoa zimo hatarini kwa sababu wanaume wengi wamekiuka uume. 

Wametua mizigo ya maisha waliyopewa kubeba na kutwika kwa wake zao.  Wanaume 

alidhamiriwa kuwa mume katika ndoa na baba katika familia.  Tabia za baadhi ya waume wa 

leo zimedidimisha matumaini ya wake zao na kudhoofisha nyoyo za wanao.  Wameingiwa na 

uchoyo, uroho na tama. 

 

Wanaume wengine wana mazoea ya kula hotelini au kwenye kumbi za starehe bila hata haya 

machoni wakifahamu waziwazi kwamba mke na watoto nyumbani hawana nata maji ya supu 

kwenye  kigae.  Hufanya hivyo kutokana na namna wanavyoogopa gharama ya malezi na 

hivyo huamua kutelekeza familia zao. 

 

Wakati ni sasa kwa wanaume kugeuza vipaumbele, fikira, umuhimu na madhaumuni 

maishani  ili yalingane na mahitaji ya familia zao.  Mume kamili huafakari matatizo, mapenzi 

na mashaka ya familia.  Hujishughulisha kwa dhati ili kukuza na kudumisha upendo ndani ya 

familia kwani yeye hutegemewa.  Hufanya juu chini kuwarejeshea raha, matumaini ya 

maisha mema na tabasamu usoni.  Anapofanya nivyo, ufahamu daima dawamu kuwa hakuna 

aliyemshurutisha au kumlazimisha bali ametendea wema wale walio wema kwake. 

 

Ni dhahiri kuwa sote twaandamwa na uchochole.  Si vyema mume kuwa na fikra finyu 

zinzokuwa tama za anasa na ulevi usiofaidi yeyote.  Lengo kuu la ndoa ni kuchukuliana 

mzigo.  Mke na mume hawana budi kufuhaia raha na kuvumilia shida pamoja.  Ihsani na utu 

view vitangulizi katika matendo ya mume.  Waume wajitahidi kudumisha ndoa zao kwa 

maana ndoa ndiyo mlinzi wa jamii staarabu na ni chanzo cha amani moyoni na maadili ya 

kudumu. 

 

 

(a) Bila kupoteza maana iliyokusudiwa, fupisha aya mbili za mwanzo (maneno 

45-50) 

(alama 4) 

Nakala  awali 

 

 



 

 

Nakala safi. 

 

 

 

 

 (b) Fupisha haya mbili za mwisho (maneno 70-80)    (alama 8) 

Nakala awali 

 

 

 

 

 

Nakala safi. 

 

 

 

 

3.MATUMIZI YA LUGHA 

 (a) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kutumia visisitizi. (alama 2) 

  Mitume hao walivuka mito hiyo. 

 

 

 (b) Ainisha aina za nomino katika sentensi hii:   (alama 2) 

  (i)  Genge la wezi limewaangaisha watu wa Kilifi. 

  (ii) Kuimba kwake kulifurahisha 

 (c)         Sahihisha sentensi zifuatazo:     (alama 2) 

  (i) Mjomba alinipea zawadi dada ya kupita mtihani. 

  (ii) ubao chenye umeanguka umeharibika 

 (d) Andika kwa  wingi:      (alama 1) 

 (e) Tunga sentensi kwa kutumia nomino zifuatazo na kivumishi –ingi.   

          (alama 2) 

(i) Viroboto 

(ii) Pesa  

(f) (i) eleza maana ya viwakilishi nafsi huru na viwakilishi nafsi viambata 

         (alama 2) 

 (ii) Toa mfano mmoja wa kiwakilishi nafsi huru na kiwakilishi nafsi 

kiambata.        (alama 1) 

(g) Jaza nafsi zilizoachwa; 

 

 

KITENZI    NOMINO 

Hesabu     

Ajiri 

 



(h) Tumia neon “haraka’ kama:      (alama 2) 

(i) Taja sauti mbili za kaakaa gumu:     (alama 2) 

(j) Andika katika kauli ya kutendesheka     (alama 1) 

 Ni rahisi kupunguza maji hayo. 

(k) Bainisha aina za vielezi katika sentensi zifuatazo.   (alama 2) 

   (i) mutual ameelekea kwao.  

 (ii) Mvua itanyesha tena. 

(h) fanaua miundo yoyote mitatu ya monimo katika ngeli ya; 

a-wa          (alama 3) 

(i) 

(ii) 

(iii) 

 (m) Tumia viakifishi vifuavyo kutungia sentensi sahihi:   (alama2) 

  (i) Ritifaa 

  (ii) Parandesi 

 

(n) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia kielezo cha mistari: (alama 3) 

Mtoto aliyechezea moto jana aliuma sana. 

(o) andika katika usemi wa taarifa: 

“Ninakutembelea ikiwa nitaweza,” Chebet alitamka.      (alama 2) 

 (p) Eleza tofauti kati ya kirai na kishazi     (alama 2) 

 (q) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli ya kutendea  (alama 2) 

  (i) La 

  (ii) Kua  

(r) Tunga sentensi ili kuonyesha tofauti kimaana katika jozi hili:  (alama 2) 

Tega 

Teka 

 (s) eleza matumizi ya ‘kwa’ na ‘ku’ katika sentensi hizi:  (alama 3) 

  Eleza matumizi ya “kwa’ na katika sentensi hizi;   (alama 3) 

(i) mwalimu anakuita. 

(iii) Kucheka kwake kunaudhi. 

 

4. ISIMU JAMII 

 (a) eleza nini maana ya isimujamii     (alama 2) 

 (b) fafanua  jinsi “ hali ya mtu” inavyoathiri namna anavyoweza kutumia lugha 

katika mazingira Fulani.        (alama 4) 

  

 

 

 (c) Eleza sifa zozote nne za mazungumzo katika mazingira rasmi.  

          (alama 4) 

 

 

 

 

 



 

 

 


